Home HỎI ĐÁP Xin cho biết, trong Giấy khai sinh của con nuôi, phần khai về cha mẹ có được ghi thông tin của cha mẹ nuôi hay không?

Xin cho biết, trong Giấy khai sinh của con nuôi, phần khai về cha mẹ có được ghi thông tin của cha mẹ nuôi hay không?

Email In PDF.

Xin cho biết, trong Giấy khai sinh của con nuôi, phần khai về cha mẹ có được ghi thông tin của cha mẹ nuôi hay không?

 

Đáp:

Vấn đề này được quy định tại các Khoản 2,3 Điều 10 Nghị định 19/2011/NĐ-CP và chia làm 2 trường hợp sau:

-         Nếu con nuôi là tre em bị bỏ rơi mà phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh đang lưu giữ tại UBND cấp xã còn để trống, thì phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh của trẻ em đó sẽ được ghi bổ sung các thông tin của cha mẹ nuôi.

-         Nếu giữa cha mẹ nuôi và cha mẹ đẻ có thỏa thuận, có sự đồng ý của con nuôi từ 9 tuổi trở lên về việc thay đổi phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh của con nuôi thì UBND nơi đã đăng ký giấy khái sinh cho trẻ em đăng ký khai sinh lại cho con nuôi và thu hồi Giấy khai sinh cũ.

Trong cả hai trường hợp này, cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh đều phải ghi rõ là cha mẹ nuôi.


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 024.3974 3442 - 024.39743449 - 024.22019779  -  Fax : 024.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : [email protected]  [email protected]
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG GIAO DỊCH

Địa chỉ: P708 D1-CT2 Khu đô thị Tây Nam Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, Hà Nội
Hotline: Ls. Tống Văn Thủy – 0983399304. Ls.  Hoàng Kim Dung 0906163368
Emai : info@luathoangminh.com - lua[email protected]
Websitehttp://www.luathoangminh.com -  http://www.hoangminhlaw.com

Công ty người mẫu