Home HỎI ĐÁP Em đang làm trong cơ quan nhà nước. Chồng em làm tự do không có xác minh thu nhập. Em và chồng em đã đăng ký kết hôn nhưng tháng 12 tới mới tổ chức đám cưới. Vừa qua chồng em có làm ăn bị thua lỗ nên phải thế chấp nhà để vay vốn trả nợ và lăm ăn, nhà mang

Em đang làm trong cơ quan nhà nước. Chồng em làm tự do không có xác minh thu nhập. Em và chồng em đã đăng ký kết hôn nhưng tháng 12 tới mới tổ chức đám cưới. Vừa qua chồng em có làm ăn bị thua lỗ nên phải thế chấp nhà để vay vốn trả nợ và lăm ăn, nhà mang

Email In PDF.

Em đang làm trong cơ quan nhà nước. Chồng em làm tự do không có xác minh thu nhập. Em và chồng em đã đăng ký kết hôn nhưng tháng 12 tới mới tổ chức đám cưới. Vừa qua chồng em có làm ăn bị thua lỗ nên phải thế chấp nhà để vay vốn trả nợ và lăm ăn, nhà mang tên chồng em (bố mẹ chồng cho sau khi chúng em đăng ký kết hôn). Và ngân hàng yêu cầu phải có chứng minh nguồn trả nợ do đó đã lấy xác minh thu nhập của em. Xin hỏi:

  1. 1. Chồng em đứng ra vay vốn được không? Giấy phép đăng ký kinh doanh mang tên chồng em?
  2. 2. Nếu làm ăn bị thua lỗ, em có phải chịu trách nhiệm với khoản nợ đó không và chồng em phải chịu trách nhiệm gì?

Đáp:

Tuy 2 bạn chưa làm đám cưới nhưng đã đăng ký kết hôn, về mặt pháp luật hai bạn đã là vợ chồng. Theo quy định tại Điều 25 Luật hôn nhân gia đình quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng đối với giao dịch do 1 bên thực hiện.

Điều 25

Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình.

Và theo Điều 27 Luật hôn nhân gia đình quy định về tài sản chung của vợ chồng.

Điều 27

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Như vậy, việc kinh doanh được tiến hành trong thời kỳ hôn nhân, bạn đã biết và đồng ý. Tuy chồng bạn đứng tên trong việc kinh doanh, nhưng nếu bị thua lỗ bạn vẫn phải cùng chồng liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ này.


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 024.3974 3442 - 024.39743449 - 024.22019779  -  Fax : 024.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : [email protected]  [email protected]
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG GIAO DỊCH

Địa chỉ: P708 D1-CT2 Khu đô thị Tây Nam Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, Hà Nội
Hotline: Ls. Tống Văn Thủy – 0983399304. Ls.  Hoàng Kim Dung 0906163368
Emai : info@luathoangminh.com - lua[email protected]
Websitehttp://www.luathoangminh.com -  http://www.hoangminhlaw.com

Công ty người mẫu