Home HỎI ĐÁP Trước khi kết hôn vợ tôi có vay một số tiền của người khác, sau khi kết hôn cô ấy tiếp tục vay, cho đến giờ thì không còn khả năng trả nợ nữa. Về việc vay nợ của vợ tôi, tôi hoàn toàn không biết. Chủ nợ đến và đòi tôi phải trả thay cho vợ. Xin hỏi, tôi c

Trước khi kết hôn vợ tôi có vay một số tiền của người khác, sau khi kết hôn cô ấy tiếp tục vay, cho đến giờ thì không còn khả năng trả nợ nữa. Về việc vay nợ của vợ tôi, tôi hoàn toàn không biết. Chủ nợ đến và đòi tôi phải trả thay cho vợ. Xin hỏi, tôi c

Email In PDF.

Trước khi kết hôn vợ tôi có vay một số tiền của người khác, sau khi kết hôn cô ấy tiếp tục vay, cho đến giờ thì không còn khả năng  trả nợ nữa. Về việc vay nợ của vợ tôi, tôi hoàn toàn không biết. Chủ nợ đến và đòi tôi phải trả thay cho vợ. Xin hỏi, tôi có phải chịu trách nhiệm trong việc này không?

 

Đáp: Theo quy định tại Điều 25 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”.

Giao dịch hợp pháp ở đây được hiểu là hợp đồng vay tài sản hoặc giấy vay tiền do người có đủ năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện. Nhu cầu thiết yếu của gia đình như: ăn, ở, mặc, chăm sóc sức khỏe cho các thành viên trong gia đình, …

Như vậy, nếu vợ của bạn vay khoản tiền trên để đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình, và khi bị chủ nợ khởi kiện ra tòa án thì bạn có nghĩa vụ liên đới trong việc trả nợ.

Tuy nhiên, như bạn trình bày thì việc vay nợ của vợ bạn bắt đầu từ trước khi hai bạn kết hôn và bạn hoàn toàn không biết. Nếu bạn chứng minh được việc vay tiền trên của vợ bạn sử dụng vào mục đích riêng, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và bạn không biết về khoản vay này thì về nguyên tắc, bạn không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó cùng vợ bạn.


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 024.3974 3442 - 024.39743449 - 024.22019779  -  Fax : 024.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : [email protected]  [email protected]
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG GIAO DỊCH

Địa chỉ: P708 D1-CT2 Khu đô thị Tây Nam Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, Hà Nội
Hotline: Ls. Tống Văn Thủy – 0983399304. Ls.  Hoàng Kim Dung 0906163368
Emai : info@luathoangminh.com - lua[email protected]
Websitehttp://www.luathoangminh.com -  http://www.hoangminhlaw.com

Công ty người mẫu