Home HỎI ĐÁP Tài sản cho tặng riêng trong hôn nhân. Bố mẹ tôi dự định sau này sẽ chia đất làm hai cho hai chị em tôi. Nhưng đấy mới chỉ là nói miệng và chưa có bất cứ một giấy tờ nào cả. Tôi hiện sắp kết hôn. Xin hỏi bố mẹ tôi phải làm thế nào để sau khi tôi kết hôn m

Tài sản cho tặng riêng trong hôn nhân. Bố mẹ tôi dự định sau này sẽ chia đất làm hai cho hai chị em tôi. Nhưng đấy mới chỉ là nói miệng và chưa có bất cứ một giấy tờ nào cả. Tôi hiện sắp kết hôn. Xin hỏi bố mẹ tôi phải làm thế nào để sau khi tôi kết hôn m

Email In PDF.

Tài sản cho tặng riêng trong hôn nhân. Bố mẹ tôi dự định sau này sẽ chia đất làm hai cho hai chị em tôi. Nhưng đấy mới chỉ là nói miệng và chưa có bất cứ một giấy tờ nào cả. Tôi hiện sắp kết hôn. Xin hỏi bố mẹ tôi phải làm thế nào để sau khi tôi kết hôn mảnh đất bố mẹ tôi sẽ cho tôi chỉ thuộc quyền sở hữu của tôi thôi mà chồng tôi sau này sẽ không có bất cứ quyền gì ở mảnh đất đó hết. Bố mẹ tôi muốn tránh trường hợp phải tranh chấp sau này.

 

Đáp:

Căn cứ điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định:

Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

  1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

  1. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

Từ quy định trên cho thấy, tài sản được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân được coi là tài sản riêng của người được tặng cho riêng. Do vậy, dù bạn có kết hôn, nhưng nếu ba mẹ của bạn tặng cho riêng bạn một mảnh đất thì mảnh đất đó là tài sản riêng của bạn.


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 024.3974 3442 - 024.39743449 - 024.22019779  -  Fax : 024.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : [email protected]  [email protected]
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG GIAO DỊCH

Địa chỉ: P708 D1-CT2 Khu đô thị Tây Nam Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, Hà Nội
Hotline: Ls. Tống Văn Thủy – 0983399304. Ls.  Hoàng Kim Dung 0906163368
Emai : info@luathoangminh.com - lua[email protected]
Websitehttp://www.luathoangminh.com -  http://www.hoangminhlaw.com

Công ty người mẫu