Home HỎI ĐÁP Nghĩa vụ liên đới của vợ chồng? Vợ chồng tôi cưới nhau được 10 năm. Vợ tôi làm kế toán ở bệnh viện huyện. Nay vợ tôi đã bỏ trốn khỏi địa phương vì thiếu nợ cơ quan, nợ bạn bè và nợi do chơi hụi. Chủ nợ đến đòi, tôi có phải trả thay vợ tôi không? Vợ tôi có

Nghĩa vụ liên đới của vợ chồng? Vợ chồng tôi cưới nhau được 10 năm. Vợ tôi làm kế toán ở bệnh viện huyện. Nay vợ tôi đã bỏ trốn khỏi địa phương vì thiếu nợ cơ quan, nợ bạn bè và nợi do chơi hụi. Chủ nợ đến đòi, tôi có phải trả thay vợ tôi không? Vợ tôi có

Email In PDF.

Nghĩa vụ liên đới của vợ chồng? Vợ chồng tôi cưới nhau được 10 năm. Vợ tôi làm kế toán ở bệnh viện huyện. Nay vợ tôi đã bỏ trốn khỏi địa phương vì thiếu nợ cơ quan, nợ bạn bè và nợi do chơi hụi. Chủ nợ đến đòi, tôi có phải trả thay vợ tôi không? Vợ tôi có bị truy tố vì nợ tiền cơ quan nhà nước không? Nếu tôi xin đơn phương ly hôn được không? Nếu được thì số nợ được xử lý như thế nào?

 

Đáp: Theo quy định tại Điều 25 Luật Hôn nhân và gia đình 2000:

“Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”.

Nhu cầu thiết yếu của gia đình được hiểu bao gồm các nhu cầu như: ăn, ở, mặc, chăm sóc sức khỏe cho các thành viên trong gia đình,…

Như vậy, nếu vợ của bạn vay khoản tiền trên để đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình, và khi bị chủ nợ khởi kiện ra tòa án thì bạn có nghĩa vụ liên đói trong việc trả nợ.

Vì thế, nếu bạn chứng minh được việc vay tiền trên của vợ bạn sử dụng vào mục đích riêng, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu cảu gia đình và bạn không biết về khoản nợ này thì về nguyên tắc, bạn không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó cùng vợ bạn. Còn việc bạn hỏi vợ bạn có bị truy tố vì nợ tiền cơ quan nhà nước hay không thì sẽ phải căn cứ vào hành vi của vợ bạn có yếu tố cấu thành tội phạm theo quy định của Bộ luật Hình sự hay không.

Bạn hoàn toàn có quyền đơn phương xin ly hôn. Tuy nhiên, hiện nay như bạn trình bày thì vợ bạn đã bỏ trốn và không biết ở đâu. Như vậy, bạn vẫn phải đợi đến khi tìm được hoặc biết được vợ bạn đang ở đâu thì tòa án mới có thể thụ lý cho bạn được. Nếu giả sử tòa án chấp thuận cho vợ chồng bạn ly hôn thì tài sản chung sẽ được chia theo nguyên tắc được quy định tại Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 024.3974 3442 - 024.39743449 - 024.22019779  -  Fax : 024.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : [email protected]  [email protected]
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG GIAO DỊCH

Địa chỉ: P708 D1-CT2 Khu đô thị Tây Nam Linh Đàm, P. Hoàng Liệt, Q. Hoàng Mai, Hà Nội
Hotline: Ls. Tống Văn Thủy – 0983399304. Ls.  Hoàng Kim Dung 0906163368
Emai : info@luathoangminh.com - lua[email protected]
Websitehttp://www.luathoangminh.com -  http://www.hoangminhlaw.com

Công ty người mẫu