Tôi đang làm thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài. Tôi nghe nói sẽ phỏng vấn trước khi được cấp đăng ký, nhưng một số người bạn khác thì không phải làm việc này. Chúng tôi có phải làm thủ tục phỏng vấn không, nội dung về vấn đề gì?

In

Tôi đang làm thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài. Tôi nghe nói sẽ phỏng vấn trước khi được cấp đăng ký, nhưng một số người bạn khác thì không phải làm việc này. Chúng tôi có phải làm thủ tục phỏng vấn không, nội dung về vấn đề gì?

 

Đáp:

Tại Nghị định số 69/2006/NĐ-CP ngày 21/07/2006 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2002/NĐ-CP thì việc phỏng vấn hai bên nam, nữ đăng ký kết hôn được quy định là một thủ tục băt buộc. Khoản 4 Điều 1 Nghị định này nêu rõ: “Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ và lệ phí, Sở Tư pháp có trách nhiệm: Thực hiện phỏng vấn trực tiếp tại trụ sở Sở Tư pháp đối với hai bên nam, nữ để kiểm tra, làm rõ về sự tự nguyện kết hôn của họ, về khả năng giao tiếp bằng ngôn ngữ chung và mức độ hiểu biết về hoàn cảnh của nhau. Việc phỏng vấn phải được lập thành văn bản. Cán bộ phỏng vấn phỉa được lập thành văn bản. Cán bộ phỏng vấn phải nêu rõ ý kiến đề xuất của mình và ký tên vào văn bản phỏng vấn.”

Như vậy, việc phỏng vấn sẽ được tiến hành nhằm kiểm tra, làm rõ sự tự nguyện kết hôn của hai bên nam, nữ, về khả năng giao tiếp bằng ngôn ngữ chung và mức độ hiểu biêt về hoàn cảnh cảu nhau; hạn chế tình trạng kết hôn giả tạo, lợi dụng việc kết hôn để mua bán phụ nữ, kết hôn vì mục đích trục lợi khác…


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: